ยินดีต้อนรับสู่บล็อกการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัยของพิชากร แก้วน้อย ค่ะ

วันอังคารที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่12

บันทึกอนุทิน
วิชาการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน ว่าที่ร้อยตรีกฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาด

ครั้งที่12
วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม ..2558
เวลาเรียน 11.30-15.50.
เวลาเข้าสอน  11.30 น.  เวลาเข้าเรียน  11.30.  เวลาเลิกเรียน  15.50.





ความรู้ที่ได้รับ

 วันนี้อาจารย์ได้สอนในเรื่องของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์วิชาศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

เนื้อหาที่ได้เรียนในวันนี้
   จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1.เพื่อให้ผู้สอนวางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2.นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้


การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1.ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
2.วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ  *มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์ *ตัวบ่งชี้ *สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5ปี  
3.วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4.กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5.เขียนแผนการจัดประสบการณ์


การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่1 เลือกเรื่อง  
           เลือกเรื่องโดยการสังเกตจากความสนใจ ความต้องการของเด็ก เป็นเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างหรือ                 แคบจนเกินไป ไม่ควรเลือกหัวข้อที่ใหญ่มากเช่น สัตว์ คมนาคม หัวข้อที่ควรเลือกเช่น ช้าง สุนัข               ผีเสื้อ เป็นต้น         
ขั้นที่2 ระดมความคิด                                           
 นำความรู้เรื่องที่จะสอนมาทำเป็นMind map

ขั้นที่3 คิดกิจกรรม
           คิดกิจกรรมตามความคิดริเริ่มของเด็กหรือครู
           แยกตามกิจกรรมหลัก 6 กิจกรรม

ตัวอย่างกิจกรรม สายรุ้ง 6 กิจกรรมหลัก


ขั้นที่4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
            จัดกิจกรรมที่ส่งเสริมพัฒนาการทางด้าน ร่างกาย สังคม อารมณ์-จิตใจและด้านสติปัญญา

ขั้นที่5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
          ทำบันทึกการสอน  -พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
                                           -จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก                                                
                                                         
รูปแบบการจัดประสบการณ์


แนวทางการประเมินผลการเรียนรู้สำหรับเด็กปฐมวัย
1.ประเมินผลทั้งความรู้ ความคิด ความสามารถ ทักษะและกระบวนการ เจตคติ คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมรวมทั้งโอกาสในการเรียนรู้ของผู้เรียน
2.วิธีวัดและการประเมินสอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัดของการศึกษาปฐมวัยที่กำหนด
3.ประเมินผลอย่างตรงไปตรงมาและประเมินภายใต้ข้อมูลที่มีอยู่
4.ผลการประเมินนำไปสู่การแปลผลและลงข้อสรุปที่สมเหตุสมผล
5.มีความเที่ยงตรงเป็นธรรมทั้งในด้านของวิธีวัดและโอกาสของการประเมิน




การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้
    สามารถนำเนื้อหาวิธีการในการเขียนแผนการสอนที่ถูกต้องไปปรับใช้ในการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ของตนเองให้สอดคล้องกับหลักสูตรได้ ซึ่งการเขียนแผนการสอนที่ดี เป็นลำดับขั้นตอนมีความละเอียดชัดเจนก็จะสามารถนำไปจัดให้กับเด็กได้อย่างดี


ประเมินผล

 ประเมินตนเอง 
   วันนี้ฉันรู้สึกเสียใจนิดหน่อยค่ะเพราะวันนี้ไม่ได้เรียนในภาคปฏิบัติแล้วแต่มาเรียนในภาคทฤษฎีแทนซึ่งฉันก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เพราะฉันชอบลงมือปฏิบติมากกว่า แต่ถึงแม้จะไม่ค่อยอยากเรียนเท่าไหร่แต่ฉันก็พยายามที่จะตั้งใจเรียนไม่หันไปคุยกับเพื่อน เห็นเพื่อนบางคนงีบหลับบ้าง คุยกันบ้างก็อยากหลับและคุยบ้างแต่ก็เกรงใจอาจารย์พยายามที่จะไม่แสดงอาการให้อาจารย์เห็นว่าง่วง  ฉันตั้งใจจดเนื้อหาที่สำคัญที่อาจารย์สอนมีบ้างที่ตามไม่ทันเพราะอาจารย์สอนเร็ว ถ่ายรูปเนื้อหาบางรูปก็ถ่ายไม่ทันอาจารย์กดเร็วมากค่ะ^_^

  
ประเมินเพื่อน  
    วันนี้ได้เรียนร่วมกับเพื่อนอีกกลุ่มหนึ่ง เพื่อนอีกกลุ่มตั้งใจเรียนไม่พูดคุยกันเกือบทุกคน รู้สึกแปลกมากเพราะเพื่อนดูจริงจังในเรียนกันมากซึ่งแตกต่างจากกลุ่มของฉันที่อยู่ไม่ค่อยนิ่งและพูดเยอะไปหน่อย ยิ่งเวลาที่เห็นเนื้อหาที่อาจารย์สอนเยอะก็บ่นโอดครวญกันเสียงดังเหมือนเด็กเลย ขณะที่อาจารย์สอนก็มีเพื่อนหลายคนเลยที่แอบคุยกัน บางคนก็นอนหลับในห้อง เห็นอาการของเพื่อนๆเป็นแบบนี้คือไม่มีความกระตือรือร้นในการเรียนเลยฉันคิดว่าเพื่อนๆคงจะเบื่อกับการเรียนในเนื้อหาทฤษฎีที่ต้องนั่งฟังและจดอย่างเดียว


ประเมินอาจารย์  
     วันนี้เนื้อหาเยอะ อาจารย์ตั้งใจสอนเนื้อหาที่มากมาย นักศึกษาหลายคนก็บ่นเพราะเนื้อหาเยอะแต่อาจารย์ก็พยายามสอนต่อไป ยิ่งช่วงท้ายๆอาจารย์เห็นว่านักศึกษาหลายคนคงเบื่ออาจารย์เลยรีบสอนให้เสร็จ วันนี้อาจารย์ให้การบ้านซึ่งตอนแรกอาจารย์จะให้เยอะแต่นักศึกษาบ่น อาจารย์ก็เห็นใจนักศึกษาโดยการลดปริมาณการบ้านลง วันนี้มีอาจารย์เบียร์มาคอยเฝ้าดูนักศึกษาด้วย เห็นว่าอาจารย์ก็คอยปรามนักศึกษาบางคนที่คุยกันและนอนหลับ ซึ่งอาจารย์ก็คอยเป็นผู้สังเกตการในชั้นเรียนได้ดีเลย

วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม พ.ศ. 2558

ดินน้ำมันในกล่องCD

              ประดิษฐ์สื่อ ดินน้ำมันในกล่องCD

   
                                                               
วัสดุอุปกรณ์ในการทำ



                                                                     
                                     
ขั้นตอนในการทำ

ปั้นดินน้ำมันสีต่างๆลงไปบนแผ่นCD แล้วใช้มือเกลี่ยๆให้ทั่ว สำหรับรองพื้นให้เป็นbackground


                                               ปั้นแล้วแปะให้เป็นรูปต่างๆจนเสร็จ



                                 เพิ่มความเข้ม สดใส เงางามด้วยการทาน้ำยาทาเล็บทับลงไป

                                                     
เสร็จแล้ว!! ผลงาน  SUMMER ของน้องหมี






วันอังคารที่ 24 มีนาคม พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่11

บันทึกอนุทิน
วิชาการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน ว่าที่ร้อยตรีกฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาด

ครั้งที่11
วันจันทร์ที่ 23 มีนาคม ..2558
เวลาเรียน 11.30-15.50.
เวลาเข้าสอน  11.30 น.  เวลาเข้าเรียน  11.30.  เวลาเลิกเรียน  15.50.



กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์

                                                       ศิลปะจากใบไม้
อุปกรณ์ในการทำ

ขั้นตอนการทำ
1.นำใบไม้แห้งและดอกไม้แห้ง(ที่ผ่านการทับไว้เป็นระยะเวลาหลายวัน)มาออกแบบต่อเติมโดยใช้กาวติดแปะให้เป็นรูปต่างๆตามจินตนาการ 
   >>> ยิ่งใบไม้ ดอกไม้แห้งมีหลากหลายชนิดหลายสีก็จะสามารถออกแบบผลงานได้มีความหลากหลายและสวยงามมากยิ่งขึ้น



                                                       เสร็จแล้ว ผลงานนกยูงแสนสวย

ประโยชน์ที่ได้จากกิจกรรมศิลปะจากใบไม้
      กิจกรรมศิลปะจากใบไม้ สามารถนำวัสดุที่หาได้ง่ายโดยทั่วไปในท้องถิ่นเป็นวัสดุที่ไม่ใช้แล้วมาใช้ให้เกิดประโยชน์ สอนให้เด็กเห็นคุณค่าของวัสดุจากธรรมชาติที่ไม่ใช้แล้ว กิจกรรมนี้เป็นกิจกรรมที่ส่งเสริมให้เด็กมีพัฒนาการครบทั้ง4ด้าน ด้านร่างกาย เด็กจะได้หยิบใบไม้ที่มีลักษณะต่างๆ มีน้ำหนักที่ที่เบาและบางฝึกให้เด็กใช้นิ้วมือควบคุมการจับสิ่งของที่มีขนาดเล็กบางได้โดยไม่ขาดและหล่นนำมาติดลงบนกระดาษ เด็กยังได้เรื่องของจินตนาการในการสร้างสรรค์เลือกใบไม้ ดอกไม้แห้ง มาออกแบบให้เป็นรูปต่างๆ และกิจกรรมนี้ยังส่งเสริมทักษะทางสังคมในการทำงานกลุ่มร่วมกันกับเพื่อน ฝึกการคิดและแก้ปัญหาร่วมกัน

                             


                                                         ศิลปะ สื่อผสม
อุปกรณ์ในการทำ


ขั้นตอนการทำ
 1.นำวัสดุอุปกรณ์หลากหลายชนิด ไม่ว่าจะเป็นวัสดุจากธรรมชาติอย่างเช่น ใบไม้แห้ง กิ่งไม้ หรือวัสดุที่หาได้ง่ายเช่นกระดาษสี ทิชชู่ สำลี มาใช้ต่อเติม ติด แปะ ตกแต่งออกแบบสร้างสรรค์ผลงานให้เป็นรูป หรือเรื่องราวต่างๆ                               

                                                                  สวนผีเสื้อแสนสวย

ประโยชน์ที่ได้จากกิจกรรมศิลปะสื่อผสม
      กิจกรรมสื่อผสม เป็นกิจกรรมที่จัดให้เด็กรู้จักสร้างสรรค์ผลงานศิลปะโดยใช้สื่อหลากหลายชนิด เด็กจะได้รู้จักเลือกใช้วัสดุอุปกรณ์ต่างๆในการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะตามจินตนาการของตนเอง เด็กจะรู้จักประโยชน์ของวัสดุที่หลากหลาย รู้จักคุณสมบัติของวัสดุประเภทต่างๆว่าสามารถที่จะนำมาตกแต่งเป็นอะไรได้บ้างอย่างเหมาะสม 


                                   


                                                             เปเปอร์มาเช่

อุปกรณ์ในการทำ


ขั้นตอนการทำ
1. เทสีผสมอาหารลงไปผสมกับน้ำเปล่าในภาชนะที่เตรียมไว้
         2. ฉีกทิชชู่ออกเป็นชิ้นๆแล้วใส่ลงไปในภาชนะที่ผสมสีผสมอาหาร ผสมทิชชู่กับสีผสมอาหารให้ เข้ากัน

         3.ทิชชู่เมื่อโดนน้ำจะเปื่อยเร็ว ใช้มือฉีกทิชชู่ออกไปเป็นชิ้นเล็กๆ ยิ่งเล็กละเอียดมากจะยิ่งดี

         4. เทกาวลงไปผสมในปริมาณที่พอเหมาะ ไม่มากจนเกินไป
         5.นวดขยำให้เป็นเนื้อเดียวกัน จนรู้สึกเหนียวละเอียดได้ที่แล้วตักขึ้นมาพักไว้เตรียมใช้งานในการทำงานศิลปะ เปเปอร์มาเช่ต่อไป

ขั้นตอนการทำงานเปเปอร์มาเช่
   1.ใช้ดินสอร่างภาพที่ต้องการทำชิ้นงานเปเปอร์มาเช่ลงบนกระดาษร้อบปอนด์ขนาดA4

   2.นำทิชชู่ที่ผสมสำหรับทำเปเปอร์มาเช่แต่ละสี มาตกแต่งชิ้นงาน โดยค่อยๆหยิบทีละนิดแล้วใช้มือแปะกดลงบนภาพที่ร่างไว้ หรือในส่วนที่เป็นรายละเอียดขนาดเล็กใช้ตัวช่วยในการแปะทิชชู่ให้ไม่เลอะออกนอกเส้นเช่น ใช้ไม้จิ้มฟัน หรือ ด้ามพู่กันจิ้มทิชชู่ผสมแล้วกดแปะทิชชู่ลงไปบนกระดาษ จะดูมีความละเอียดมากขึ้น

   3.แปะทิชชู่ไปเรื่อยๆจนเสร็จจะได้ภาพที่มีลักษณะพื้นผิวขรุขระ ดูมีมิติไปอีกแบบ
   4.  เสร็จแล้วนำไปพักทิ้งไว้ให้แห้ง                                                         


เปเปอร์มาเช่ คุณจระเข้ริมหนองน้ำ

ประโยชน์ที่ได้จากกิจกรรมศิลปะเปเปอร์มาเช่
  กิจกรรมเปเปอร์มาเช่ กิจกรรมนี้เด็กจะได้ฝึกการใช้กล้ามเนื้อมือในด้านต่างๆเช่นได้การประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตาขณะทำกิจกรรม ฝึกการบังคับควบคุมการใช้นิ้วมือขณะจับไม้กดลงไปบนทิชชู่ให้ตรงเส้นให้ตรงจุดที่กำหนดได้ และเด็กยังได้ความคล่องแคล่วในการใช้นิ้วมือหยิบอุปกรณ์ในขณะทำกิจกรรมได้อย่างรวดเร็วไม่ตกหล่น กิจกรรมนี้เป็นกิจกรรมที่ฝึกสมาธิได้เป็นอย่างดีอีกด้วย





ประเมินผล 

ประเมินตนเอง 
   เตรียมอุปกรณ์มาพร้อมสำหรับทำกิจกรรมในวันนี้ ตั้งใจเก็บใบไม้เอาหนังสือทับไว้เดือนเต็มๆ พอถึงเวลาเรียนก็เตรียมมาอย่างเต็มที่ เตรียมมาเยอะมากจนใช้ไม่หมด กิจกรรมกลุ่มที่ทำในวันนี้ตั้งใจทำและคิดออกแบบผลงานด้วยตนเองรู้สึกภูมิใจมากโดยเฉพาะกิจกรรมศิลปะจากใบไม้กับเปเปอร์มาเช่เป็นกิจกรรมที่ต้องใช้สมาธิสูงหลังจากทำงานเสร็จแล้วก็ทำผลงานออกมาได้ดีอย่างคาดไม่ถึงจริงๆ^_^ 
    วันนี้เป็นสัปดาห์สุดท้ายที่จะได้ทำกิจกรรมที่ต้องลงมือปฏิบัติแล้วก็รู้สึกเสียใจมากเพราะชอบทำงานที่ปฏิบัติมากกว่า  

  
ประเมินเพื่อน  
  วันนี้ทำงานกลุ่ม ภายในกลุ่มของฉันมีการแบ่งงานกันทำกับเพื่อน ทำให้ทำงานเสร็จอย่างรวดเร็ว เนื่องจากได้แบ่งงานกันทำตามความถนัดของแต่ละคน บรรยากาศในการทำงานกลุ่มในวันนี้ดูไม่เครียดเหมือนทุกๆครั้งเพื่อนๆหลายคนทำงานด้วยความสนุกและผ่อนคลายแต่ละคนในกลุ่มพยายามยอมรับฟังความคิดเห็นของเพื่อนแต่ละคนอย่างเท่าเทียมกันแม้จะมีความคิดเห็นขัดแย้งกันบ้าง ในกิจกรรมเปเปอร์มาเช่ที่แต่ละคนจะต้องทำในวันนี้ทุกคนตั้งใจทำและมีสมาธิในการทำเป็นอย่างมากทำให้ไม่ค่อยได้ยินเสียงเพื่อนเล่นหรือคุยกันขณะที่ทำกิจกรรมเปเปอร์มาเช่เลยเพราะทุกคนต่างก็ต้องใช้สมาธิในการทำงานของแต่ละคน


ประเมินอาจารย์  
  ก่อนทำกิจกรรมอาจารย์แนะนำวิธีการทำแต่ละกิจกรรมได้อย่างละเอียดและเป็นขั้นตอน ทำให้นักศึกษาเข้าใจและมีการวางแผนก่อนการทำกิจกรรมศิลปะเป็นอย่างดี ในการทำกิจกรรมวันนี้สำหรับใครที่ไม่มีอุปกรณ์อาจารย์ก็ได้เตรียมอุปกรณ์มาให้ทำซึ่งอาจารย์ก็ใจดีมากๆที่ให้นักศึกษาได้ใช้อุปกรณ์ของอาจารย์เองเพราะอาจารย์ก็ได้สั่งให้นักศึกษาเตรียมอุปกรณ์มาแล้ว ในขณะที่นักศึกษาแต่ละคนทำงานอาจารย์ก็พยายามพูดและให้คำแนะนำต่างๆที่เป็นประโยชน์ในการทำงานศิลปะ